/ / / /

Luật sư Vũ Ngọc Dũng trả lời VietNamnet: Chị em tặng đất cho nhau có được miễn thuế chuyển nhượng


Luật sư Vũ Ngọc Dũng trả lời VietNamnet: Chị em tặng đất cho nhau có được miễn thuế chuyển nhượng
Hỏi: Em gái của tôi có mảnh đất, muốn tặng lại cho tôi, chúng tôi có làm hợp đồng cho tặng QSDĐ mảnh đất thổ cư diện tích 65m2, mảnh đất này đã có sổ đỏ do em gái tôi đứng tên chính chủ. Tôi muốn hỏi trường hợp chị em ruột như chúng tôi (cùng cha, cùng mẹ) cho tặng nhau đất như vậy thì có phải đóng thuế chuyển quyền sử dụng đất không? Xin tư vấn cho hai chị em tôi. (Câu hỏi của bạn Phạm Thị Hồng, Sơn Dương, tỉnh Tuyên Quang).
Trả lời:
Căn cứ vào luật chuyển quyền sử dụng đất và Nghị định 19/2000/NĐ-CP thi hành một số điều Luật chuyển quyền sử dụng đất Điều 3 Nghị định 19/2000/NĐ-CP quy định, những trường hợp sau đây không thuộc diện chịu thuế chuyển quyền sử dụng đất:
1. Nhà nước giao đất, cho thuê đất cho các tổ chức, hộ gia đình, cá nhân sử dụng theo quy định của pháp luật về đất đai;
2. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trả lại đất cho Nhà nước hoặc Nhà nước thu hồi đất theo quy định của pháp luật về đất đai;
3. Nhà nước bán nhà thuộc sở hữu nhà nước cùng với chuyển quyền sử dụng đất cho người mua nhà;
4. Chuyển quyền sử dụng đất trong trường hợp ly hôn, thừa kế quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật;
5. Chuyển quyền sử dụng đất giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi với con đẻ, con nuôi; ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu nội, cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau;
6. Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước cho thuê đất có chuyển nhượng quyền sử dụng đất thuê; người nhận quyền sử dụng đất thuê tiếp tục thực hiện chế độ thuê đất theo quy định của Luật Đất đai;
7. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân hiến quyền sử dụng đất cho ủy ban nhân dân các cấp hoặc cho tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội nghề nghiệp, tổ chức kinh tế để xây dựng các cơ sở văn hóa, giáo dục, y tế, thể dục thể thao; để xây dựng các cơ sở từ thiện gồm nhà tình thương, tình nghĩa, nhà trẻ mồ côi, nhà dưỡng lão, nhà nuôi dưỡng người già cô đơn và người tàn tật, các cơ sở có tính chất nhân đạo khác mà không nhằm mục đích kinh doanh theo dự án đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc chấp thuận phù hợp với quy hoạch. Theo quy định trên thì trường hợp của bạn và em gái khi cho tặng đất cho nhau thì không thuộc diện chịu thuế chuyển quyền sử dụng đất.
(Xin chân thành cảm ơn Luật sư Vũ Ngọc Dũng, Công ty tư vấn Bắc Việt Luật, www.bacvietluat.vn, đã tư vấn cho chuyên mục này). Trả lời trên Vietnamnet
http://www.baomoi.com/Chi-em-tang-dat-cho-nhau-co-duoc-mien-thue-chuyen-nhuong/147/1041607.epi

 
LUẬT BẮC VIỆT ( BVL LAWFIFM) 
"HÃY NÓI VỚI LUẬT SƯ ĐIỀU BẠN CẦN"
------------------------------------------- 
Liên hệ với Luật sư : 
P: 0938188889 - 0913753918
M: ceo@bacvietluat.vn – lawyer.@bacvietluat.vn
W: www.sanduan.vn - www.bacvietluat.vn - www.tuvanluat.com.vn - www.bantinphapluat.com 


Bình luận

Chưa có bình luận cho bài viết này.

Gửi bình luận

Bạn cần Đăng nhập để viết bình luận bằng tài khoản cá nhân.

Bình luận bằng Facebook

Được thành lập bởi đội ngũ Luật sư thành đạt trong các môi trường lớn là các văn phòng luật sư trong nước và văn phòng luật sư nước ngoài tại Việt Nam.
Đ/c: Lô 23, Tổ 26, Ngõ 1, Nguyễn thị Định, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội.
Email: ceo@bacvietluat.vn
Hotline: 0938188889 - 0168.769.6666

Đăng ký nhận tin

Nhập email để là người đâu tiên nhận được những tin tức mới nhất từ Bắc Việt Luật. Chúng tôi cam kết bảo đảm quyền riêng tư cho email của bạn.